Em chào ah, hiện e có một câu hỏi muốn được quý cơ quan giải đáp: do nhu cầu công việc, hiện nay công ty em muốn mượn một ngôi nhà 3 tầng để làm kho chứa hàng cho công ty. Vậy trong trường hợp này công ty e có cần phải thực hiện những thủ tục gì để hoàn tất việc mượn địa điểm? Và việc này có phải thực hiện thủ tục thông báo tới Phòng ĐkKD không ah? Nếu có thì thàng phần hồ sơ là gì ah? Rất mong nhận được sự trả lời từ quý cơ quan! Xin cảm ơn!
Tuyết Nhung
tuyetnhungsky4689@gmail.com

Việc thuê mượn mặt bằng để làm kho đề nghị doanh nghiệp làm việc với đơn vị cho thuê.

Theo quy định, khi đăng ký thành lập doanh nghiệp hay đơn vị trực thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc địa điểm kinh doanh) trụ sở của doanh nghiệp/chi nhánh/ địa điểm kinh doanh phải thuộc quyền sử dụng hợp pháp và được sử dụng đúng mục đích theo quy định của pháp luật.

Doanh nghiệp có nhu cầu đăng ký kho hàng nằm ngoài trụ sở chính phải đăng ký lập địa điểm kinh doanh. Trình tự, thủ tục lập địa điểm kinh doanh như sau:

Thành phần hồ sơ lập địa điểm kinh doanh thực hiện theo quy định tại khoản 2, Điều 33 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2020 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp:

Thông báo lập địa điểm kinh doanh theo mẫu Phụ lục II-11 ban hành kèm Thông tư số 02/2019/TT-BKHĐT;

Giấy giới thiệu và bản sao CMND của người nộp hồ sơ, trong trường hợp nộp hồ sơ không phải là Đại diện theo pháp luật.

Thời gian trả kết quả: 3 ngày làm việc

Lệ phí: 50.000 đồng/ hồ sơ

Hình thức nộp hồ sơ:

Nộp hồ sơ trực tiếp tại quầy số 15, 16, 17 Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả - Trung tâm hành chính thành phố, số 24 Trần Phú, p. Thạch Thang, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng.

Nộp hồ sơ qua mạng điện tử tại trang website: https://dangkyquamang.dkkd.gov.vn/

Nộp hồ sơ qua dịch vụ bưu chính công ích.

Mọi thắc mắc, đề nghị doanh nghiệp liên hệ phòng Đăng ký kinh doanh – Sở Kế hoạch và Đầu tư, địa chỉ: tầng 6, số số 24 Trần Phú, p. Thạch Thang, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng; điện thoại: 0236.3821 755.